วานนี้ ( 24 พ.ค. 60 ) เวลา 10.40 น. สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี ประทับรถยนต์พระที่นั่ง เสด็จฯ ทอดพระเนตรความก้าวหน้าการดำเนินงาน "โครงการศูนย์พัฒนาพันธุ์พืชจักรพันธ์เพ็ญศิริ" ในพื้นที่จังหวัดบุรีรัมย์ โดยทรงติดตามการดำเนินงานโครงการผลิตเมล็ดพันธุ์ข้าวหอมมะลิ 105 พระราชทาน ‘เพื่อนช่วยเพื่อน’ ตำบลหนองโดน อำเภอลำปลายมาศ จังหวัดบุรีรัมย์
![](http://kaichononline.com/_backend/data/all/images/kaichononlin-kaichon1(2)(36).jpg)
และงานขยายผลโครงการฯ ไปยังมณฑลทหารบกที่ 26 ค่ายสมเด็จเจ้าพระยามหากษัตริย์ศึก โดยศูนย์พัฒนาพันธุ์พืชจักรพันธ์เพ็ญศิริ ร่วมกับมณฑลทหารบกที่ 26 ฯ จัดตั้ง ‘โครงการทหารพันธุ์ดี’ โดยแม่ทัพภาคที่ 2 กราบบังคมทูลรายงานภาพรวมโครงการด้านการพัฒนาของกองทัพภาคที่ 2 และผู้บัญชาการมณฑลทหารบกที่ 26
กราบบังคมทูลรายงานการดำเนินงานโครงการทหารพันธุ์ดี ทอดพระเนตรแปลงผักปลอดภัย พระราชทานพันธุ์ผัก พระราชทานพันธุ์ไก่กระดูกดำ และไก่ชนพื้นเมืองพระราชทาน ทรงปล่อยปลานิลจิตรลดาพระราชทาน จำนวน 90,000 ตัว เพื่อใช้ในการบริโภคมีคุณภาพได้มาตรฐาน และสามารถจำหน่ายเป็นรายได้เสริมอีกด้วย
![](http://kaichononline.com/_backend/data/all/images/18620466_1958932127726710_6506619920584782582_n.jpg)
![](http://kaichononline.com/_backend/data/all/images/18664164_450231045329847_6707762584905828197_n.jpg)
![](http://kaichononline.com/_backend/data/all/images/18582371_450230988663186_3219858891994785307_n.jpg)
ข้อมูลภาพ : ซุ้มไก่ ประเสริฐศักดิ์